-
Ngày 16/7/2024 Ủy ban nhân dân huyện Châu Thành ban hành 120/KH-UBND về thực hiện phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hoá" trên địa bàn huyện Châu Thành năm 2024; nhằm tiếp tục phát huy những kết quả đạt được của phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hoá" năm 2023 và khắc phục hạn chế, tồn tại, đưa phong trào từng bức chuyển biến tích cực trên nhiều lĩnh vực, rộng khắp, ngày càng đi vào chiều sâu, góp phần thực hiện vững chắc các nội dung tiêu chí nông thôn mới, đô thị văn minh.
-
Huyện Châu Thành chuẩn bị tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024)
Tổ chức các hoạt động kỷ niệm là thể hiện trách nhiệm, tình cảm, sự tri ân của Đảng, Nhà nước và Nhân dân đối với người có công; đồng thời giáo dục truyền thống cách mạng, lòng yêu nước, tinh thần tự hào dân tộc; nâng cao ý thức trách nhiệm đối với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ tổ quốc.
-
Hội LHPN Thị Trấn Châu Thành tổ chức họp mặt Kỷ niệm 23 năm ngày Gia đình Việt Nam năm 2024
Chiều ngày 28/6/2024, Hội LHPN thị trấn Châu Thành phối hợp UBND thị trấn Châu Thành tổ chức Họp mặt kỷ niệm 23 năm ngày Gia đình Việt Nam, Tháng hành động quốc gia về phòng, chống bạo lực gia đình và Tháng hành động Vì trẻ em
-
Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Châu Thành tổ chức Hội thi vợ tôi là số 01 nhân ngày Gia đình Việt Nam 28/6
Ngày 4/5/2001, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 72/2001/QĐ-TTg về ngày Gia đình Việt Nam. Quyết định nêu rõ: Lấy ngày 28/6 hàng năm là ngày Gia đình Việt Nam, nhằm đề cao trách nhiệm lãnh đạo các ngành, các cấp, các đoàn thể và tổ chức xã hội cùng toàn thể các gia đình thường xuyên quan tâm xây dựng gia đình no ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc, đẩy mạnh công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em góp phần xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
-
Kết quả đạt được qua 6 tháng đầu năm hoạt động của ngành Văn hóa, thể thao, Du lịch
Trong 6 tháng đầu năm, Phòng Văn hoá và Thông tin tập trung tham mưu UBND huyện thực hiện công tác chuyên môn trên tất cả các lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch, gia đình và các lĩnh vực về thông tin, truyền thông, đạt được nhiều kết quả nổi bật.
-
Hội LHPN thị trấn Châu Thành tổ chức ra mắt CLB phụ nữ “Gia đình hạnh phúc nuôi con khỏe dạy con ngoan”
Sáng ngày 21/6/ 2024 Hội LHPN thị trấn Châu Thành tổ chức ra mắt CLB phụ nữ “Gia đình hạnh phúc nuôi con khỏe dạy con ngoan”. Đến dự có bà Nguyễn Thị Thuận, Chủ tịch Hội LHPN thị trấn Châu Thành; ôngDương Văn Tha, Bí thư Chi bộ ấp Xây Cáp; bà Tạ Thị Sà Quạn, Trưởng Ban Nhân dân ấp Xây Cáp cùng 15 chị là Cán bộ, Hội viên phụ nữ ấp.
-
Ủy ban nhân dân huyện Châu Thành họp mặt ngày báo chí cách mạng Việt Nam 2024
Chiều ngày 21/6, Ủy ban nhân dân huyện Châu Thành họp mặt kỷ niệm 99 năm Ngày Báo chí Cách mạng Việt Nam năm 2024, nhằm tiếp tục nâng cao vai trò, vị trí, hiệu quả hoạt động của công tác thông tin, tuyên truyền; tạo sân chơi để người làm báo, cán bộ, viên chức, cộng tác viên làm công tác thông tin, tuyên truyền có dịp gặp mặt, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm trong công tác, hoạt động nghề nghiệp và sinh hoạt văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao.
-
Kế hoạch triển khai thực hiện mô hình văn hóa truyền thống các dân tộc thuộc Dự án “ Bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của các dân tộc thiểu số gắn với phát triển du lịch”, năm 2024
Ngày 14/6/2024, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành kế hoạch số 1175/KH-SVHTTDL triển khai thực hiện mô hình văn hóa truyền thống các dân tộc thuộc Dự án “ bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của các dân tộc thiểu số gắn với phát triển du lịch “ năm 2024.
-
Khảo sát, sưu tầm hiện vật thuộc Đề án “Bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa phi vật thể quốc gia nghề thủ công truyền thống “Nghề làm bánh Pía” xã Phú Tâm, Thuận Hòa và An Hiệp
Thực hiện Kế hoạch số 355/KH-SVHTTDL ngày 05/03/ 2024 của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch về việc thực hiện Đề án Bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa phi vật thể quốc gia nghề thủ công truyền thống “Nghề làm bánh Pía” xã Phú Tâm, xã Thuận Hòa, xã An Hiệp, huyện Châu Thành, tỉnh Sóc Trăng năm 2024. Vừa qua Bảo tàng tỉnh Sóc Trăng phối hợp Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Châu Thành đến các cơ sở sản xuất bánh pía trên địa bàn các xã: Thuận Hòa, Phú Tâm và An Hiệp để khảo sát, sưu tầm hiện vật thuộc Đề án “Bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa phi vật thể quốc gia nghề thủ công truyền thống “Nghề làm bánh Pía”.
-
Bánh ú nước tro Sóc Trăng, món bánh dân gian tinh hoa văn hóa ẩm thực truyền thống dịp Tết Đoan Ngọ.
Hàng năm vào dịp Tết Đoan Ngọ mùng 5, tháng 5 Âm lịch, nhiều hộ dân trên địa bàn huyện Châu Thành, tỉnh Sóc Trăng lại tất bật chuẩn bị gói bánh ú nước tro. Đây là một món ăn độc đáo và phương pháp để làm ra thì cũng không kém phần cầu kỳ, có thể nói Bánh ú nước tro Sóc Trăng đã trở thành một nét văn hóa trong nền ẩm thực truyền thống người dân Sóc Trăng nói chung và người miền Nam nói riêng.