Ủy ban Nhân dân tỉnh Sóc Trăng triển khai chính sách hỗ trợ vốn vay đối với người lao động tỉnh Sóc Trăng đi làm việc ở nước ngoài
Kế hoạch nhằm đẩy mạnh thông tin, tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành và toàn xã hội về vai trò, tầm quan trọng của chính sách đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm của Nhà nước, của tỉnh. Tăng cường sự phối hợp đồng bộ giữa các cấp, ngành, địa phương trong công tác đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm; cụ thể hóa chỉ tiêu đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài vào kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội của địa phương để triển khai thực hiện. Đẩy mạnh công tác kiểm tra, giám sát nhằm đảm bảo thực hiện có hiệu quả Nghị quyết số 02/2023/NQ-HĐND và Kế hoạch số 128/KH-UBND, ngày 17/8/2021 về đưa người lao động tỉnh Sóc Trăng đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng giai đoạn 2021 - 2025.
Theo Kế hoạch tổng kinh phí thực hiện trên 69,2 tỷ đồng từ nguồn ngân sách nhà nước, trong đó kinh phí hỗ trợ vay vốn (ủy thác qua Ngân hàng Chính sách xã hội Chi nhánh tỉnh) là 67,5 tỷ đồng, bao gồm ngân sách Trung ương là 25 tỷ đồng; ngân sách địa phương là 42,5 tỷ đồng.
Kế hoạch xác định 5 nội dung, nhiệm vụ, giải pháp thực hiện, gồm:
Một là, tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy đảng, sự quản lý của chính quyền đối với công tác đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm.
Hai là đẩy mạnh công tác thông tin, tuyên truyền, tư vấn, hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm.
Ba là, chủ động tạo nguồn lao động đi làm việc, học tập ở nước ngoài theo hợp đồng.
Bốn là, triển khai thực hiện kịp thời, đúng quy định, có hiệu quả chính sách hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm.
Năm là, tăng cường công tác quản lý, kiểm tra, giám sát, đánh giá hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm.
UBND tỉnh giao các sở, ban ngành, công an, quân sự, biên phòng, Ngân hàng Chính sách xã hội Chi nhánh tỉnh, các trường cao đẳng, đơn vị có liên quan và UBND các huyện, thị xã, thành phố triển khai, phối hợp thực hiện kế hoạch này. Định kỳ, hằng tháng (ngày 10) và năm (ngày 10/12), Sở Giáo dục và Đào tạo, Ngân hàng Chính sách xã hội Chi nhánh tỉnh và UBND các huyện, thị xã, thành phố báo cáo kết quả thực hiện kế hoạch gửi về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tổng hợp, báo cáo UBND tỉnh.