Tình hình chăn nuôi trên địa bàn huyện Châu Thành 6 tháng đầu năm 2024
Theo Phòng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn huyện Châu Thành, trong 6 tháng đầu năm 2024, ngành chăn nuôi trên địa bàn huyện phát triển với tổng đàn gia súc đến nay là 40.200 con, đạt 57,7% kế hoạch, trong đó: đàn Heo 35.653 con, đàn bò 3.981 con, tăng 2,13% so với cùng kỳ. Tổng đàn gia cầm là 1.704.134 con, đạt 100,24% kế hoạch, tăng 3,9% so với cùng kỳ, trong đó: đàn gà: 1.631.938 con (nuôi trang trại: 1.547.340 con, chiếm tỷ lệ 94,82%, nuôi trong dân: 84.598 con); đàn vịt: 68.365 con; ngan ngỗng: 3.831 con. Thủy sản thả nuôi được 318,8 ha, đạt 31,9% kế hoạch, tăng 3,9% so với cùng kỳ; sản lượng thu hoạch được 641 tấn. Hình thức nuôi chủ yếu là cá ao, cá vèo nuôi với các loại cá như cá trê, cá tra, cá lóc, cá rô phi
Để hỗ trợ người chăn nuôi, ngành nông nghiệp huyện đã triển khai thực hiện tốt công tác tiêm phòng, công tác kiểm soát giết mổ được 15.632 con; tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh gia súc, gia cầm, giám sát chặt chẽ tình hình chăn nuôi ở các xã, thị trấn, theo dõi và nắm tổng đàn gia súc gia cầm; triển khai thực hiện định kỳ tiêm vắc xin phòng bệnh gia súc, gia cầm, bệnh dại trên chó, mèo, bệnh Cúm gia cầm, lỡ mồm long móng trâu, bò và thường xuyên tiêm phòng bổ sung hàng tháng. Thực hiện tốt công tác kiểm soát giết mổ, vệ sinh thú y nhằm phát hiện sớm và xử lý kịp thời khi có phát sinh dịch bệnh, bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm; khuyến cáo bà con thường xuyên thực hiện vệ sinh, khử trùng tiêu độc môi trường chăn nuôi, chăn nuôi an toàn sinh học, an toàn dịch bệnh nhằm phòng, chống có hiệu quả dịch bệnh trên vật nuôi, an toàn dịch bệnh nhằm phòng, chống có hiệu quả dịch bệnh trên vật nuôi.
Trong thời gian tới huyện Châu Thành tiếp tục tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh trên gia súc, gia cầm. Giám sát chặt chẽ tình hình chăn nuôi ở các xã, thị trấn. Tiếp tục theo dõi, nắm tổng đàn gia súc, gia cầm; kiểm tra công tác kiểm dịch vận chuyển động vật, sản phẩm động vật; kiểm soát giết mổ; kiểm tra vệ sinh thú y tại các lò mổ gia súc tập trung, chợ kinh doanh động vật. Đồng thời uyên truyền, vận động hộ chăn nuôi đăng ký, kê khai chăn nuôi theo quy định của Luật Chăn nuôi, kiểm tra điều kiện tái đàn cho hộ; theo dõi, đôn đốc thực hiện công tác tiêm vắc xin phòng bệnh trên gia súc, gia cầm, tiêm vắc xin phòng bệnh dại trên chó, mèo. Xây dựng kế hoạch phát triển mô hình nuôi thuỷ sản vùng trũng tận dụng diện tích mặt nước ao hồ thả nuôi các loài thuỷ sản có giá trị kinh tế cao để tăng thêm giá trị sản phẩm thu hoạch trên đơn vị diện tích đất trồng trọt và nuôi trồng thuỷ sản./.