Lượt xem: 197
Tổng kết mô hình thực hiện Dự án “Mô hình trồng màu” của Chi Hội nghề nghiệp, thuộc ấp Bưng Tróp B, xã An Hiệp
08/05/2024
Vừa qua, Hội Nông dân xã An Hiệp đã tổ chức Tổng kết mô hình thực hiện Dự án “Mô hình trồng màu” của Chi Hội nghề nghiệp, thuộc ấp Bưng Tróp B, xã An Hiệp. Dự có Lãnh đạo Đảng ủy, UBND xã cùng tất cả thành viên dự án.
Theo báo cáo, Chi Hội nghề nghiệp, thuộc ấp Bưng Tróp B, xã An Hiệp được hỗ trợ từ nguồn vốn vay từ nguồn vốn Quỹ hỗ trợ nông dân thực hiện Dự án “Mô hình trồng màu” với số vốn 170 triệu đồng để hỗ trợ 17 hộ trong chi hội nghề nghiệp ấp Bưng Tróp B, với số tiền mỗi 10 triệu đồng/hộ. Diện tích thực hiện Dự án màu là 5,1ha, lãi suất cho vay 0,7 % tháng (8,4%/ năm). Thời gian thực hiện một năm từ tháng 04/2022 đến tháng 04/2024.
Sau thời gian thực hiện đến nay các hội viên đã thực hiện hiệu quả dự án trồng màu nhằm chuyển đổi cơ cấu cây trồng và nâng cao giá trị trên đơn vị diện tích, tạo công ăn việc làm cải thiện đời sống, hoàn trả vốn theo thời gian quy định. Việc hỗ trợ nông dân vay vốn trồng màu thông qua nguồn quỹ hỗ trợ nông dân đã giúp giải quyết được một phần về vốn để hội viên nông dân tiếp tục mở rộng quy mô diện tích trồng màu góp phần cải thiện đời sống, góp phần chuyển dịch cơ cấu, thực hiện thành công các chỉ tiêu kinh tế - xã hội của địa phương. Bên cạnh đó, Hội Nông dân xã An Hiệp cam kết triển khai thực hiện Dự án và kiểm tra, quản lý, sử dụng nguồn vốn đúng mục đích, thu phí đúng định kỳ, thu hồi vốn đúng hạn./.
Trần Thu Ngân